ผ่านพ้นไปแล้ว สำหรับงานประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 27 ประจำปี 2555 ซึ่งจัดขึ้นภายใต้ชื่อ “จากไทยโทรทัศน์ สู่ดิจิทัลทีวี” ณ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย เมื่อช่วงเย็นวันเสาร์ที่ 22 มิถุนายน 2556 โดยปีนี้ถ่ายทอดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง5 ผลปรากฏว่านักแสดงสาวมากฝีมือ “นุ่น ศิรพันธ์” ได้เฮอีกรอบ ด้วยการคว้ารางวัลดารานำหญิงดีเด่นไปครองอีกครั้ง จากบทผีอีแพง ละครเรื่องบ่วง หลังจากเพิ่งจะคว้านักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมในเรื่องเดียวกันจากเวที “นาฎราช” ไปหมาดๆ งานนี้ทำเอาเจ้าตัวปลาบปลื้มจนน้ำตาคลอขณะขึ้นรับรางวัลเลยทีเดียว ส่วนดารานำชายตกเป็นของพระเอก “อั้ม อธิชาติ” ขณะที่ “ขุนศึก” ซิวละครดีเด่น
บรรยากาศในงานเป็นไปอย่างเรียบง่าย มีคนดังในวงการมาร่วมงาน อาทิ รวิชญ์ เทิดวงศ์, ธัญญาเรศ เองตระกูล, อธิชาติ ชุมนานนท์, ศิรพันธ์ วัฒนจินดา, หน่อง อรุโณชา ภาณุพันธุ์, ฉลอง ภักดีวิจิตร, ปิ่น ณัฏฐนันท์ ฉวีวงษ์ ฯลฯ
โดยผู้ที่ได้รับรางวัลโทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 27 มีรายชื่อดังต่อไปนี้
4. รางวัลสถานีข่าวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
5. รางวัลสถานีส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
6. รางวัลสถานีส่งเสริมด้านรายการเด็ก เยาวชน สตรี และครอบครัวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทย พีบีเอส
7. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการความรู้ และศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5
8. รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ กฤต เจนพานิชการ รายการตู้ ป.ณ. ข่าว 3 สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
9. รางวัลวิเคราะห์เจาะลึกสถานการณ์ดีเด่น ได้แก่ รายการ ชั่วโมงทำกิน สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
10. รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ รายการกีฬาและนันทนาการ ถ่ายทอดเรือยาว สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
11. รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ได้แก่ วีรศักดิ์ นิลกลัด และ อดิศร พึ่งยา จากรายการถ่ายทอดสด AFF ซูซูกิคัพ 2012 สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
12. รางวัลทีมผู้พากย์การ์ตูนดีเด่น ได้แก่ ทีมพากย์ การ์ตูน เรื่อง หมีใจดีในบ้านสีฟ้า โดย อิทธิพล มามีเกตุ โอมาร์ อรุณชัน สิทธิสม มุทธานุกูลวงศ์ สุกานดา บุณยธรรมิก สุมาลี สุธีรธรรม กฤษณะ ศฤงคารนนท์ ธานี พูนสุวรรณ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
13. รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ได้แก่ ณชพจน์ ภัทรายุตวรรตน์ เรื่อง วิกฤตอุณหภูมิโลก สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
14. รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการ 5 มหานิยม โดย บริษัท เซ้นส์ เอนเตอร์ เทนเมนท์ จำกัด
15. รายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการ พราว โดย บริษัท เจเอสแอล โกลบอล มีเดีย จำกัด สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี
16. รางวัลรายการเด็กและเยาวชนดีเด่น ได้แก่ รายการซูเปอร์จิ๋ว โดย บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัด สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี
17. รางวัลละครส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องหลวงตามหาชน โดย บริษัท ทีวีธันเดอร์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
18. รางวัลรายการสตรีดีเด่น ได้แก่ รายการผู้หญิง ถึง ผู้หญิง โดย สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
19. รางวัลรายการครอบครัวดีเด่น ได้แก่ ละครบ้านนี้มีรัก โดยบริษัท เอ็กแซกท์ ซีเนริโอ สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี
20. รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการ ทุ่งแสงตะวัน โดย บริษัท ป่าใหญ่ ครีเอชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
21. รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น (ประเภทรายการสั้น) ได้แก่ รายการย้อนสยามผ่านฟิล์มจิ๋ว สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
22. รางวัลพิธีกรประเภททีมดีเด่น ได้แก่ สุริวิภา กุลตังวัฒนา และ บ๊อบบี้ โรเบิร์ต พูนพิพัฒน์ รายการ คู่เลิฟตะลอนทัวร์ โดย บริษัท โพลีพลัส เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี
23. รางวัลพิธีกรประเภทเดี่ยวดีเด่น ได้แก่ คริสโตเฟอร์ ไรท์ รายการ คริสเดลิเวอร์รี่ โดย บริษัท เจเอสแอล โกบอลมีเดีย สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5
24. รางวัลรายการเพลงดีเด่น ได้แก่ รายการ ดนตรี กวี ศิลป์ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
25. รางวัลมิวสิควีดีโอ เพลงไทยสากลดีเด่น ได้แก่ เพลง พรุ่งนี้ไม่มีจริง ศิลปิน ปาน ธนพร ผู้กำกับ เอกสิทธิ์ ตระกูลเกษมสุข โดย บริษัท อาร์เอส จำกัด (มหาชน)
26. รางวัลเพลงละครดีเด่น ได้แก่ เพลง ขุนเดช เรื่อง ขุนเดช โดย พอดีคำ ขับร้องโดย: เอก รังสิโรจน์ พันธุ์เพ็ง สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
27. รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ ป่านางเสือ 2 โดย กันตนา มูฟวี่ทาวน์ (2002) สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
28. รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ เอกลิขิต เรื่อง รากบุญ โดย ทีวีซีน แอนด์ พิคเจอร์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
29. รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่ อดุลย์ บุญบุตร เรื่อง ขุนศึก โดย ทีวีซีน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
30. รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ รวิชญ์ เทิดวงศ์ เรื่อง แรงเงาโดย บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
31. รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ ธัญญาเรศ เองตระกูล เรื่อง แรงเงา โดยบรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
32. รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ อธิชาติ ชุมนานนท์ เรื่อง ขุนศึก โดย ทีวีซีน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
33. รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ ศิรพันธ์ วัฒนจินดา เรื่อง บ่วง โดย บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
.34. รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ ขุนศึก โดย ทีวีซีน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
© 2011 - 2026 Thai LA Newspaper 1100 North Main St, Los Angeles, CA 90012